Wedding Những điều cần biết trước khi in ảnh

Thảo luận trong 'Kỹ thuật in' bắt đầu bởi colohoc, 10/4/14.

Lượt xem: 1,432

1. colohoc

colohoc Guest

Thân chào các bạn!
    Hôm nay mình xin chia sẻ với mọi người những lưa ý cần thiết trước khi đem 1 tấm ảnh đi in ở các dịch vụ. Có một số bạn thì đã biết, nhưng 1 số bạn không biết thì mong là chia sẽ này sẽ giúp các bạn được phần nào khó khăn trong việc xử lý ảnh trước khi in.
    Ở đây, mình chỉ bàn đến vấn đề xử lý ảnh để in ở các dịch vụ phòng Lab, máy rọi ảnh kỹ thuật số.
    I - Khổ ảnh và độ phân giải:
    Trong in ấn phòng Lab thì các khổ giấy được quy định theo chẩn quốc tế ( Nói đúng hơn là do nhà sx, và các nơi trên thế giới đều dùng chung). và tất nhiên là phải có độ phân giả tối thiểu bắt buộc. Nếu viết ra hết lịch sử và quy chách thì rất dài dòng, mình xin nêu ra một số khồ in thường dùng rồi các bạn cứ crop theo
    + Khổ ảnh:
    9x12 -> Crop zize 9x12.7
    10x15 -> 10x15.2
    13x18 -> 12.7x18
    15x21 ->15.2 x 21
    20x25 -> 20x25.4
    20x30 -> 20x30.5
    30x40 -> 30.5 x 40

A3 ->29.7x42
    A4 -> 21x29.7
    A5 -> 15x21
    Vì các cuộn giấy được cắt sẳn, VD: 10 x 15 thì cuộn giấy 15.2 được kéo ra 10 cm và cắt
    Tất cả đều tính theo đơn vị ( cm) và độ phân giải chuẩn là 300 pdi/icnh nhé
    + Màu sắc:
    Khi bạn đi in, trừ khi bạn yêu cầu là không chỉnh gì, chứ nếu không yêu cầu gì thì bên in sẽ chỉnh lại màu sắc, sáng tối của bạn. Vì tất nhiên, chúng ta có sự chênh lệch về màu sắc, sáng tối giữa máy tính ở nhà mình với máy in ở tiệm. Do đó, 1 số bạn thắc mắc tại sao hình nhình trên máy mình thì rất đẹp, nhưng in ra lại sai màu.(vấn đề này mình manj phép post ở bài riêng, vì nó khá lộn xộn.)
    Một điều nữa là profile màu. Theo chuẩn quốc tế thì tất cac3 các máy in RGB , máy rọi ảnh KTS đều sử dụng profile sRGB. Do đó nếu bạn nào chụp ảnh thì lưu ý chế độ màu trên máy ảnh ( Mode I, Mode II, Mode III - Nikon hoặc sRGB, Adobe 1988 - canon) nếu các bạn không quan tâm đến cái này thì bỏ qua, ta có thể lám 1 lần trên Photoshop bằng cách: vào Edit/Color setting và thiết lập như hình. Done, bạn có thể yên tâm về vấn đề Profile nhé! Mình sẽ hướng dẫn các bạn cách cân chỉnh màu màn hình cho khớp với nơi mà bạn muốn in ở bài sau, và tất cả những câu hỏi liên quan đến xử lý ảnh - in ấn các bạn có thể đặt câu hỏi ờ đây, mình sẽ hướng dẫn. Thân ái!

Các file đính kèm:

2. photoshop24h

photoshop24h THÀNH VIÊN BQT ADMIN
    • 63/68

CHIA SẺ PHOTOSHOP24H